Print Friendly

ਗੁਰੂਤਾ ਸ਼ਕਤੀ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਣ ਵਾਲੇ ਵਿਗਿਆਨੀ

ਬੱਚਿਓ! ਜਦੋਂ ਅਸੀਂ ਕਿਸੇ ਵਸਤੂ ਨੂੰ ਆਕਾਸ਼ ਵੱਲ ਸੁੱਟਦੇ ਹਾਂ ਤਾਂ ਉਹ ਵਸਤੂ ਆਕਾਸ਼ ਵੱਲ ਤਾਂ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਪਰ ਧਰਤੀ ‘ਤੇ ਵਾਪਸੀ ਸਮੇਂ ਉਸ ਦੀ ਰਫਤਾਰ ਤੇਜ਼ ਹੁੰਦੀ ਹੈ | ਇਸ ਦਾ ਕਾਰਨ ਗੁਰੂਤਾ ਸ਼ਕਤੀ ਹੈ ਜੋ ਵਸਤੂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਵੱਲ ਖਿੱਚਦੀ ਹੈ |
ਗੁਰੂਤਾ ਸ਼ਕਤੀ ਬਾਰੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਚਾਨਣਾ ਪਾਇਆ ਹੈ | ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਯੂਨਾਨੀ ਫਿਲਾਸਫਰ ਅਰਿਸਟੋਟਲ (384-322 ਬੀ. ਸੀ.) ਦਾ ਮੱਤ ਸੀ ਕਿ ਭਾਰੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਹਲਕੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨਾਲੋਂ ਧਰਤੀ ‘ਤੇ ਜਲਦੀ ਡਿਗਦੀਆਂ ਹਨ ਪਰ ਗਲੀਲੀ ਗਲੀਲੀਉ (1564-1642) ਜੋ ਇਕ ਇਟਲੀ ਵਿਗਿਆਨੀ ਸੀ, ਨੇ ਸਿੱਧ ਕੀਤਾ ਕਿ ਸਾਰੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਇਕੋ ਹੀ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਧਰਤੀ ‘ਤੇ ਡਿਗਦੀਆਂ ਹਨ, ਜੇਕਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚ ਕਿਸੇ ਵੀ ਚੀਜ਼ ਦੀ ਰੁਕਾਵਟ ਨਾ ਹੋਵੇ | 17ਵੀਂ ਸਦੀ ਵਿਚ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਅੰਗਰੇਜ਼ ਭੌਤਿਕ ਵਿਗਿਆਨੀ ਸਰ ਆਈਜਕ ਨਿਊਟਨ ਨੇ ਦਰੱਖਤ ਤੋਂ ਡਿਗ ਰਹੇ ਸੇਬ ਤੋਂ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਹੋ ਕੇ ਗੁਰੂਤਾ ਦੇ ਤਿੰਨ ਮਹਾਨ ਸਿਧਾਂਤ ਦਿੱਤੇ | ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜਰਮਨੀ ਦੇ ਐਲਬਰਟ ਆਈਨਸਟਾਈਨ (1879-1955) ਨੇ ਇਕ ਨਵੀਂ ਗੁਰੂਤਾ ਦੀ ਥਿਊਰੀ ਦਿੱਤੀ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਉਸ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਗੁਰੂਤਾ ਸ਼ਕਤੀ ਨਾਲ ਵਾਯੂ ਮੰਡਲ ਕਿਵੇਂ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ | ਸੰਨ 1919 ਵਿਚ ਇਕ ਅੰਗਰੇਜ਼ ਖੂਗੋਲ ਵਿਗਿਆਨੀ ਅਰਥੁਰ ਅਡਿੰਗਟਨ (1882-1944) ਨੇ ਦੂਰ ਦੇ ਤਾਰਿਆਂ ਤੋਂ ਧਰਤੀ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਰਹੀ ਸਿੱਧੀ ਲਾਈਨ ਵਿਚ ਰੌਸ਼ਨੀ ਜੋ ਕਿ ਸੂਰਜ ਦੀ ਗੁਰੂਤਾ ਸ਼ਕਤੀ ਕਰਕੇ ਮੁੜੀ ਹੋਈ ਸੀ, ਬਾਰੇ ਅਧਿਐਨ ਕਰਕੇ ਆਈਨ ਸਟਾਈਨ ਦੀ ਥਿਊਰੀ ਸਬੰਧੀ ਸਬੂਤ ਇਕੱਠੇ ਕੀਤੇ |
ਗੁਰੂਤਾ ਸ਼ਕਤੀ ਕਰਕੇ ਹੀ ਅਸੀਂ ਭਾਰੇ ਹਾਂ | ਚੰਦ ਦੀ ਗੁਰੂਤਾ ਸ਼ਕਤੀ ਧਰਤੀ ਦੀ ਗੁਰੂਤਾ ਸ਼ਕਤੀ ਦਾ 1/6 ਹਿੱਸਾ ਹੈ | ਸਮੰੁਦਰਾਂ ਵਿਚ ਜਵਾਰਭਾਟਾ ਚੰਦ ਦੀ ਗੁਰੂਤਾ ਸ਼ਕਤੀ ਕਰਕੇ ਹੀ ਆਉਂਦਾ ਹੈ | ਇਸ ਸ਼ਕਤੀ ਕਰਕੇ ਹੀ ਸਾਰੇ ਗ੍ਰਹਿ ਸੂਰਜ ਦੁਆਲੇ ਚੱਕਰ ਲਾ ਰਹੇ ਹਨ |
-ਲਖਵੀਰ ਸਿੰਘ ਭੱਟੀ,
8/29, ਨਿਊ ਕੁੰਦਨਪੁਰੀ, ਲੁਧਿਆਣਾ |

http://beta.ajitjalandhar.com/supplement/20130904/32.cms

Print Friendly

About author

Vijay Gupta
Vijay Gupta1095 posts

State Awardee, Global Winner

You might also like

Education World0 Comments

ਅਧਿਆਪਕ ਯੋਗਤਾ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਦੀ ਅਸਲੀਅਤ

ਸਾਲ 2014 ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਆਏ ਅਧਿਆਪਕ ਯੋਗਤਾ ਪ੍ਰੀਖਿਆ (ਈ. ਟੀ. ਟੀ.) ਦੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ਨੇ ਇਸ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਦੀ ਸਾਰਥਿਕਤਾ ਉੱਪਰ ਚਰਚਾ ਛੇੜ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। 2 ਲੱਖ 9 ਹਜ਼ਾਰ ਬੇਰੁਜ਼ਗਾਰ


Print Friendly

ਅਧਿਆਪਕ ਦਾ ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਰੋਲ

ਜਸਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਰੂਪਾਲ ਅਧਿਆਪਕ ਦਾ ਰੁਤਬਾ ਬਹੁਤ ਮਹਾਨ ਹੈ।ਭਗਤ ਕਬੀਰ ਜੀ ਨੇ ਤਾਂ ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਲਿਖਿਆ ਹੈ,ਕਿ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਨੂੰ ਮਿਲਾਣ ਵਾਲਾ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਮੈਂ ਤਾਂ ਪ੍ਰਭੂ ਨਾਲੋਂ ਵੀ ਪਹਿਲਾਂ ਗੁਰੂੁ


Print Friendly
Education World0 Comments

ਰਾਹਦਸੇਰਾ ਹੁੰਦੇ ਨੇ ਅਧਿਆਪਕ

ਸਾਡੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਅਧਿਆਪਕ ਨੂੰ ਗੁਰੂ ਦਾ ਦਰਜਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਕਬੀਰ ਸਹਿਬ ਅਨੁਸਾਰ ਗੁਰੂ ਤਾਂ ਰੱਬ ਤੋਂ ਵੱਧ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ, ਸਿੱਧੇ ਰਾਹ ਤਾਂ ਗੁਰੂ ਹੀ ਪਾਉਂਦਾ ਹੈ।


Print Friendly