Print Friendly
ਵਿਸ਼ਵ ਵਿਰਾਸਤ ਦਿਵਸ (18 ਅਪਰੈਲ) ਤੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼

ਵਿਸ਼ਵ ਵਿਰਾਸਤ ਦਿਵਸ (18 ਅਪਰੈਲ) ਤੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼

ਵਿਰਾਸਤ ਸਾਡੇ ਅਤੀਤ ਦੀ ਉਹ ਸੰਪਤੀ ਹੈ,ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਅਸੀਂ ਰਹਿ ਰਹੇ ਹਾਂ ਅਤੇ ਜਿਸ ਨੂੰ ਅਸੀਂ ਆਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਪੀੜ੍ਹੀਆਂ ਲਈ ਛੱਡ ਜਾਂਦੇ ਹਾਂ । ਸਾਡੀ ਸਭਿਆਚਾਰਕ ਅਤੇ ਕੁਦਰਤੀ ਵਿਰਾਸਤ ਦੋਵੇਂ ਜਿੰਦਗੀ ਅਤੇ ਪ੍ਰੇਰਨਾ ਦੇ ਨਾ-ਬਦਲਣਯੋਗ ਸੋਮੇ ਹਨ । ਪੂਰਬੀ ਅਫਰੀਕਾ ਦੇ ਸੈਰੈਂਗੇਟੀ ਦੇ ਜੰਗਲ ,ਈਜੀਪਿਟ ਦੇ ਮੀਨਾਰ ,ਆਸਟਰੇਲੀਆ ਵਿੱਚ ਗਰੇਟ ਬੈਰੀਅਰ ਰੀਫ ਅਤੇ ਲੈਟਿਨ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਬੌਰੌਕ ਕੈਥਡਰਲ ਵਰਗੀਆਂ ਵਿਲੱਖਣ ਅਤੇ ਵਿਵਿਧ ਥਾਵਾਂ ਸਾਡੇ ਸੰਸਾਰ ਦੀ ਵਿਰਾਸਤ ਹਨ ।

ਵਿਸ਼ਵ ਵਿਰਾਸਤ ਦਾ ਸੰਕਲਪ ਇਸੇ ਦਾ ਬ੍ਰਹਿਮੰਡੀ ਪ੍ਰਯੋਗ ਹੈ । ਵਿਸ਼ਵ ਵਿਰਾਸਤ ਸੰਸਾਰ ਦੇ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ,ਭਾਵੇਂ ਉਹ ਵਿਸ਼ਵ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਖਿੱਤੇ ਨਾਲ ਸੰਬੰਧ ਰੱਖਦੇ ਹੋਣ, ਸਾਂਝੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ । ਵਿਸ਼ਵ ਵਿਰਾਸਤ ਥਾਵਾਂ ਉਹ ਕੁਦਰਤੀ ਜਾਂ ਮਨੁੱਖ ਦੁਆਰਾ ਬਣਾਈਆਂ ਥਾਵਾਂ ਹਨ ਜਿਹੜੀਆਂ ਸਾਡੇ ਕੁਦਰਤੀ ਸੰਸਾਰ ਅਤੇ ਸਾਡੀ ਸਭਿਅਤਾ ਬਾਰੇ ਸਾਡੇ ਪ੍ਰਤੱਖ ਗਿਆਨ ਦੇ ਮਿਆਰਾਂ ਨੂੰ ਪਰਿਭਾਸ਼ਿਤ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ । ਵਿਸ਼ਵ ਵਿਰਾਸਤ ਦੀ ਸੰਸਥਾ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਸੰਸਾਰ ਉਤੇ ਵੱਖ ਵੱਖ ਸਭਿਆਚਾਰਾਂ ਪ੍ਰਤੀ ਪ੍ਰਸੰਸਾਤਮਕ ਸੋਚ ਅਪਣਾ ਕੇ ਸੰਸਾਰ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਪ੍ਰਤੀ ਸਤਿਕਾਰ ਨਾਲ ਰਹਿਣਾ ਸਿਖਾਉਣਾ ਹੈ । ਇਹ ਕੁਦਰਤੀ ਆਲੇ ਦੁਆਲੇ ਚੋਂ ਸ਼ਾਹਕਾਰ ਅਤੇ ਵਿਲੱਖਣ ਹਿੱਸਿਆਂ ਦੀ ਉਤਮ ਵਿਸ਼ਵ-ਕੀਮਤ ਤੇ ਰੋਸ਼ਨੀ ਪਾਉਂਦੇ ਹੋਏ ਇਸ ਖਜ਼ਾਨੇ ਨੂੰ ਭਵਿੱਖ ਦੀਆਂ ਪੀੜ੍ਹੀਆਂ ਲਈ ਸੰਭਾਲ ਕੇ ਰੱਖਣ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਭੌਤਿਕ ,ਸੁਹਜਾਤਮਕ ਅਤੇ ਸੰਕਲਪੀ ਹਮਲਿਆਂ ਤੋਂ ਬਚਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ ।

ਵਿਸ਼ਵ ਵਿਰਾਸਤ ਦਿਵਸ ਮਨਾਉਣ ਦਾ ਸੁਝਾਅ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਕੌਂਸਲ ਆਨ ਮੋਨੂਮੈਂਟਸ ਐਂਡ ਸਾਈਟਸ (ICOMOS) ਨੇ ਤੁਨੀਸ਼ੀਆ ਦੇ ਸੰਮੇਲਨ ਵਿੱਚ 18 ਅਪ੍ਰੈਲ 1982 ਨੂੰ ਰੱਖਿਆ ਸੀ । ਯੂਨੈਸਕੋ (ੂਂਓੰਛੌ) ਦੀ ਪ੍ਰਬੰਧਕੀ ਕਮੇਟੀ ਨੇ ਇਹ ਸੁਝਾਅ ਪ੍ਰਵਾਨ ਕਰ ਲਿਆ ਅਤੇ 22 ਨਵੰਬਰ 1983 ਨੂੰ ਜਨਰਲ ਕਾਨਫਰੰਸ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਪੂਰਨ ਮਾਣਤਾ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਅਤੇ 18 ਅਪ੍ਰੈਲ ਨੂੰ ‘ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਇਮਾਰਤਾਂ ਅਤੇ ਥਾਵਾਂ ਦਾ ਦਿਨ’ ਐਲਾਨਿਆ ਜੋ ਕਿ ‘ਵਿਸ਼ਵ ਵਿਰਾਸਤ ਦਿਵਸ’ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ।

ਹਰ ਸਾਲ 18 ਅਪ੍ਰੈਲ ਵਾਲੇ ਦਿਨ ਲਈ ਇੱਕ ਖਾਸ ਵਿਸ਼ਾ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸਾਰਾ ਸਾਲ ਇਸ ਵਿਸ਼ੇ ਅਨੁਸਾਰ ਸਰਗਰਮੀਆਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ । ਸਾਲ 2016 ਲਈ ਆਈਕੌਮੌਸ (ICOMOS)ਵਲੋਂ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਵਿਸ਼ਾ (ਥੀਮ) ਹੈ  ਖੇਡਾਂ ਦੀ ਵਿਰਾਸਤ। ਵਿਸ਼ੇ ਦੀ ਚੋਣ ਦਾ ਆਧਾਰ ਬ੍ਰਾਜ਼ੀਲ ਵਿਖੇ ਉਲਅਪਿੰਕ ਖੇਡਾਂ ਦਾ ਅਗਸਤ 2016 ਤੋਂ ਆਰੰਭ ਹੋਣਾ ਹੈ । ਆਈਕੌਮੌਸ ਸਾਲ 2016 ਨੂੰ ਖੇਡ ਵਿਰਸੇ ਨੂੰ ਉਦੋਂ ਤੋਂ ਸਮਰਪਿਤ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ ਜਦੋਂ ਤੋਂ ਖੇਡ ਵਿਰਸੇ ਦਾ ਜਨਮ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਖੇਡ ਵਿਰਸੇ ਦਾ ਇਤਿਹਾਸ ਵੀ ਮਨੁੱਖੀ ਸਭਿੱਅਤਾ ਵਾਂਗ ਬਹੁਤ ਪੁਰਾਣਾ ਹੈ। ਪੂਰਵ ਇਤਿਹਾਸ ਕਾਲ ਸਮੇਂ ਦੀਆਂ ਗੁਫਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਬਣੀਆਂ ਪੇਟਿੰਗਜ਼ ਦੱਸਦੀਆਂ ਹਨ ਕਿ ਉਸ ਵਕਤ ਤੈਰਾਕੀ, ਰੈਸਲਿੰਗ, ਐਥਲੈਟਿਕਸ ਅਤੇ ਬਾੱਲ ਨਾਲ ਸੰਬੰਧਤ ਖੇਡਾਂ ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਮਿਸਰ ਵਿੱਚ ਕਾਫੀ ਪ੍ਰਚਲਿੱਤ ਸਨ। 776 ਈ. ਪੂਰਵ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਯੂਨਾਨ ਦੇ ਸ਼ਹਿਰ ਉਲੰਪੀਆ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾ ਖੇਡਾਂ ਨਾਲ ਸੰਬੰਧਤ ਸਕੂਲ ਰਸਮੀ ਤੌਰ ਤੇ ਖੋਲਿਆ ਗਿਆ ਜਿਹੜਾ ਕਿ 393 ਈ. ਤੱਕ ਬਖੂਬੀ ਚੱਲਿਆ। ਮੱਧਕਾਲੀਨ ਯੁੱਗ ਵਿੱਚ ਇੰਗਲੈਡ ਅਤੇ ਆਇਰਲੈਂਡ ਦੇ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਨਾਲ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਖਿੱਦੋ ਨਾਲ ਸੰਬੰਧਤ ਖੇਡਾਂ ਖੇਡਦੇ ਸਨ। ਆਧੁਨਿਕ ਖੇਡ ਭਾਵਨਾ ਦਾ ਜਨਮ ਹਾਲਾਂਕਿ ਇੱਕ ਵਾਦ ਵਿਵਾਦ ਦਾ ਵਿਸ਼ਾ ਹੈ, ਪਰ ਇਹ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸੰਸਾਰ ਵਿੱਚ ਖੇਡ ਭਾਵਨਾ ਨੂੰ ਹਲੂਣਾ ਦੇਣ ਦਾ ਕੰਮ ਯੂਰਪੀਅਨ ਬਸਤੀਵਾਦ ਅਤੇ ਉਦਯੋਗਿਕ ਕ੍ਰਾਂਤੀ ਨੇ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਉਦਯੋਗਿਕ ਕ੍ਰਾਤੀ ਦੇ ਕਾਰਨ ਮਨੁੱਖ ਕੋਲ ਵਿਹਲ ਹੁੰਦੀ ਸੀ ਸੋ ਉਸ ਨੇ ਨਵੀਆਂ-੨ ਖੇਡਾਂ ਦਾ ਤਜ਼ਰਬਾ ਕੀਤਾ। ਇਹ ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਤੱਕ ਘੱਟ ਪੂੰਜੀ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮਨੋਰੰਜਨ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਸੀ। ਸੰਨ 1896 ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਹੁਣ ਤੱਕ ਆਧੁਨਿਕ ਖੇਡਾਂ, ਕੌਮਾਂਤਰੀ ਫੁਟਬਾੱਲ ਕੱਪ ਸਮੇਤ ਜਿਹੜਾ ਕਿ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰੀ 1930 ਈਸਵੀ ਵਿੱਚ ਖੇਡਿਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਕੌਮਾਂਤਰੀ ਪੱਧਰ ਤੇ ਦੋ ਮਹਤੱਵਪੂਰਨ ਘਟਨਾਵਾਂ ਬਣ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਟੈਨਿਸ ਅਤੇ ਮੋਟਰ ਰੇਸ ਮੁਕਾਬਲਿਆਂ ਨੇ ਵੀ ਸੰਸਾਰ ਦਾ ਧਿਆਨ ਆਪਣੇ ਵੱਲ ਖਿੱਚਿਆ ਹੈ।

। ਆਓ ਇਸ ਦਿਨ ਆਪਣੇ ਮਹਾਨ ਵਿਰਸੇ ਨੂੰ ਸੰਭਾਲਣ ਦਾ ਅਤੇ ਮਾਣ ਕਰਨ ਦਾ ਸੰਕਲਪ ਲਈਏ ਅਤੇ ਭਾਵੀ ਪੀੜ੍ਹੀ ਨੂੰ ਟੀ.ਵੀ. ਅਤੇ ਮੋਬਾਈਲਾਂ ਗੇਮਾਂ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਆਪਣੇ ਮਹਾਨ ਵਿਰਸੇ ਨਾਲ ਜੋੜੀਏ ।

ਵਿਜੈ ਗੁਪਤਾ, ਸਟੇਟ ਐਵਾਰਡੀ

977 990 3800

Print Friendly

About author

Vijay Gupta
Vijay Gupta1097 posts

State Awardee, Global Winner

You might also like

Important Days0 Comments

ਵਿਸੂਵੀ ਸਮਾਂ – 23 ਸਤੰਬਰ – ਅੱਜ ਸਾਰੇ ਸੰਸਾਰ ਵਿੱਚ ਦਿਨ ਅਤੇ ਰਾਤ ਬਰਾਬਰ !!!

ਪਿਆਰੇ ਦੋਸਤੋ, ਸਾਰੇ ਸੰਸਾਰ ਵਿੱਚ 21 ਮਾਰਚ ਅਤੇ 23 ਸਤੰਬਰ ਨੂੰ ਦਿਨ ਅਤੇ ਰਾਤ ਬਰਾਬਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਕਿਉਂਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੋਹਾਂ ਦਿਨਾਂ ਨੂੰ ਕੋਈ ਵੀ ਧਰੁਵ ਸੂਰਜ ਵੱਲ ਝੁਕਿਆ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ,


Print Friendly
Important Days0 Comments

ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਭਗਤ ਧੰਨਾ ਜੱਟ (ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਉਤਸਵ ’ਤੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼)

ਭਾਰਤ ਦੇਸ਼ ਰਿਸ਼ੀਆਂ-ਮੁਨੀਆਂ, ਪੀਰ-ਫਕੀਰਾਂ ਅਤੇ ਸੰਤਾਂ ਦਾ ਦੇਸ਼ ਹੈ | ਇਥੇ ਆਦਿ ਕਾਲ ਤੋਂ ਸੰਤ ਮਹਾਂਪੁਰਸ਼ ਲੁਕਾਈ ਨੂੰ ਸਿੱਧੇ ਰਸਤੇ ਪਾਉਣ ਲਈ ਜਨਮ ਲੈਂਦੇ ਰਹੇ ਹਨ | ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ ਹੀ


Print Friendly
Important Days0 Comments

ਈਦ ਦਾ ਤਿਉਹਾਰ ਈਦ-ਉਲ-ਜ਼ੁਹਾ ਭਾਵ ਬਕਰੀਦ

ਸਾਰੀ ਦੁਨੀਆਂ ਨੂੰ ਚਾਰ ਜ਼ਾਤਾਂ ਜਾਂ ਧਰਮਾਂ ਵਿੱਚ ਵੰਡਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੂ, ਮੁਸ਼ਲਮਾਨ, ਸਿੱਖ ਤੇ ਈਸਾਈ ਧਰਮਾਂ ਦਾ ਨਾਂਅ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਹਰ ਇੱਕ ਧਰਮ ਆਪਣੇ ਆਪਣੇ ਰੀਤੀ-ਰਿਵਾਜ਼ਾਂ,


Print Friendly